PDA

View Full Version : 5 cách để sửa thẻ nhớ bị lỗi corrupted

vinh biet em
01-12-2007, 06:20 PM
Có 5 cách sửa thẻ MMC bị corrupted
Cách 1: Format bằng chính máy của mình
Vào orgnaiser >> memory >> option >> format mem. card
Đây là cách đơn giản nhất, nếu được xin chúc mừng. Còn không, chuyển sang cách 2
Cách 2: Format bằng PC
Cần 1 bộ đọc thẻ nhớ + thẻ nhớ bị corrupted (điều đương nhiên)
Cắm thẻ nhờ vào đầu đọc thẻ và connect card reader vào PC
Tìm đến driver của MMC trên PC (của em là driver E: làm thí dụ)
Right click >> properties >> format. Chỉnh driver để format là driver của MMC (thí dụ của em la E
Chọn file system là FAT, rồi click vào format (phải chắc chắn là không để ở chế độ quick format nhé).
Chờ nó format xong. Nếu ok, chúc mừng các bác. Nếu không ok, nó sẽ hiện lên 1 thông điệp là "Window was unable to complete the format".
Lưu ý: Phần lớn MMC card sẽ ok nếu làm công đoạn này.
Chia buồn, tốt nhất là các bác nghe theo lời em, chuyển sang cách 3.
Cách 3: Dùng trình mmcmedic để giải quyết vần đề vô cùng khó tả này
Đây là trình format MMC cực kỳ hiệu quả và chất lượng. Các bác nào dùng Symbian nên tự trang bị cho mình 1 bộ .
Down trình mmcmedic. Down về giải nén rar rồi double click.
Chọn "Enter the capacity of the MMC" là bằng dung lượng thẻ nhớ của các bác
Choose the MMC driver letter: là driver của thẻ nhớ của các bác trên PC (ví dụ của em là ổ E
rồi click vào format MMC. Chờ 1 chút cho nó format xong.
Nếu ok, bác thử sang window explorer, click vào driver của MMC, nếu nó không bắt format nữa là ok rùi. Còn nếu... Nó bắt format hix.... MMC của các bác khó chữa rồi đấy, nan y rồi đấy. Cực kỳ chia buồn ở giai đoạn này.
Tốt nhất là chịu khó chuyển sang cách 4 của em vậy. Chúc may mắn.
Cách 4: Fortmat từ dòng lệnh
Cách này gần như là liều thuốc cuối cùng cho trái tim của các bác rồi. Không được nữa thì thì 99.99% là say bye bye với MMC của các bác đi
Vào start >> run >> gõ CMD
Sẽ hiện lên 1 cửa sổ lệnh màu đen giống như hệ điều hành DOS
Giờ các bác gõ lệnh này vào FORMAT E: /FS:FAT và enter
Lưu ý: Ổ E ở trên là tùy vào từng máy, em lấy ổ E là ví dụ của em còn lại có thể F, H.... Nhưng chắc chắn là không phải C nhé. Không gõ C vào khóc tiếng mán gọi em là em táng chít á ^__^
Tùy trường hợp, format kiểu này lại được trong khi format bằng window thì bó tay. Các bác nên thử xem.
Nếu được, nó sẽ hiện ở dòng cuối cùng là "Format complete". Còn nếu không nữa.... ặc ặc... chuyển... sang... bước... cuối... cùng
Bước 5: Format bằng các device khác (như Ngage, 9210i, pocket PC... bất kỳ cái gì dùng MMC).
Mượn máy của bất kỳ ai đó có thể mà hỗ trợ thẻ MMC, cắm vào, format thử xem. Nếu dùng 9210i nhớ chọn format theo kiểu cứu thẻ
Đây là 1 cách cầu may, có thể được có thể không

Thấy hay thì click thanks ủng hộ anh em nha

leo1510
20-06-2008, 02:20 PM
mình hỏi mấy bạn chút nha khi dùng phần mềm mmcmedic để cứu thẻ mình về nghiên cứu ko hiểu chỗ này cần ghi cái gì mình đã đánh dấu ở hình dưới ai biết chỉ mình với nha đây nè dòng chữ MMC volume label

giEt_eM_tReN_GiUoNG
23-06-2008, 06:51 PM
thế muốn format cho thẻ sony mà cách 1 và cách 2 ko được thì làm thế nào hả bạn

hoangson7610
25-06-2008, 09:36 AM
hay qua cam on nha. minh cung co the bi hu ne de minh lam thu nha.

sonvt
25-06-2008, 10:27 AM
Vay lap the vao bao la " the chua dinh rang " thi lam the nao ha anh,dinh dang lai ma khong duoc

loithu
25-06-2008, 10:43 AM
Vay lap the vao bao la " the chua dinh rang " thi lam the nao ha anh,dinh dang lai ma khong duoc
thì pa cứ định dạng thẻ đi rồi cop nhạc vào là oks mà

anhduy2004
25-06-2008, 10:48 AM
yêu cầu bạn post bài tiếng việt có dấu nha nhớ đọc kĩ nội quy

hey year
29-06-2008, 08:37 PM
mình hỏi mấy bạn chút nha khi dùng phần mềm mmcmedic để cứu thẻ mình về nghiên cứu ko hiểu chỗ này cần ghi cái gì mình đã đánh dấu ở hình dưới ai biết chỉ mình với nha đây nè dòng chữ MMC volume label
cái này đơn giảm chỉ là "rename" cho MMC thôi mà !để trống cũng ko vấn đề j

dqn
11-07-2008, 11:36 AM
em co cai the minisd 2gb sd cho n73me bi ben nhu vay ma cai mmcmedic chi format the 1gb thi sau bay gio,cach 4 lam roi khong duoc bro a,mod thong cam ra phong net go khong go dau duoc

tuanthanh6789
18-09-2008, 06:18 PM
MÌNH mua thẻ điện thoai MMC 521 cho N3230, đã hết hạn bảo hành. mình nghịch làm sao mà ráp vào DT ko nhận nữa. Dùng dầu đọc kết nối máy tính thì xảy ra hiện tượng: lúc nhận thẻ, lúc không nhưng máy tính vẫn báo là nhận trên ổ G:
xem file trong thẻ cũng không được mà mình muốn format cũng không được. ACM có cách nào chỉ cho mình với?

khonglutuanh
18-09-2008, 06:29 PM
Còn 1 vấn đề này nữa mún share vúi ae nè !!
Những thẻ mà ko thể Format bằng cách trên của bác Vinhbietem hoặc là thẻ của máy đã xài Blacberry !
Nó ko cho mình format thì mình click chuột phải vào My Computer / Manager ==> vào mục Disk Managermant chọn ổ flash (ổ của thẻ ) rùi format !!!
chúc ae thành công !!!

tuanthanh6789
19-09-2008, 10:33 PM
MÌNH mua thẻ điện thoai MMC 521 cho N3230, đã hết hạn bảo hành. mình nghịch làm sao mà ráp vào DT ko nhận nữa. Dùng dầu đọc kết nối máy tính thì xảy ra hiện tượng: lúc nhận thẻ, lúc không nhưng máy tính vẫn báo là nhận trên ổ G:
xem file trong thẻ cũng không được mà mình muốn format cũng không được. ACM có cách nào chỉ cho mình với?
:roll::roll::roll::roll::roll::roll::cry::cry::cry ::cry::cry::cry::cry:

ole
20-09-2008, 10:20 AM
em có con máy n73me khi bỏ thẻ nhớ vào thì đứng máy nhung em lấy thẻ ra format và cài lại các pfile rồi bỏ vào thì nó cũng bị vậy, các bác có ai bít máy em bị j ko, em format ca máy lẫn thẻ cũg bị vậy. nhưng em chắc la thẻ nhớ e ko bi j cả, thẻ e 1g.nhờ các bác chỉ bảo....bjo e chỉ xài máy ko có thẻ chán chít di dc.

nguyenthanhlong1992
21-10-2008, 09:25 PM
may' anh oi em co' the SD cua may' ipop, no van nhan the ma` ko hieu sao coppy nhac qua no' lai hien len chu "ok".La` sao vay may' bac' giup' em voi'

prootaku
25-11-2008, 08:50 AM
Các bạn ơi koi giúp mình với. Mình dùng thẻ MMC hum wa tháo máy lau trùi xong đến khi lắp thẻ nhớ vào thì nó báo là phải định dạng thẻ. Mình cho vào đầu đọc kết nối máy tính thì nó báo hok nhận đc thẻ ( đã thử nhìu đầu đọc khác nhau nhưng đều vậy) mình đưa vào may' định dạng thì được nhưng đến phần đặt tên thì nó báo lỗi gì gì đó rùi hok cho định dạng nữa. mình thử 1 số máy xài thẻ MMC để định dạng vẫn bị như vậy. Các pro có cách náo cứu kon thẻ của em với...

btl969th
09-01-2009, 09:41 AM
với thẻ của bạn chỉ cần vệ sinh lại thẻ là ok

chúc thành công

handsome_guy2009
18-01-2009, 11:30 PM
thẻ nhớ rút ra rút vào hoài hay bị corrupt lém, mình xài PC suite cho chắc, nhưng dù sao cũng cám ơn bạn đã đăng bài nì

vaodoi
28-03-2010, 06:29 PM
em co cai the 512 . khi cam' the? vao` may' thi` may' bao' < Xac dinh dung luong MSDC loi~ > may anh co cach nao hok a , xin loi vi may' em chua co' tien'g viet .

namphuong89
16-04-2010, 01:30 AM
thẻ nhớ máy nokia 5300 của mình đang xài bỗng dưng cũng mất tiêu,bấm vào thì nó báo là thẻ chưa định dạng,vậy là sao,chỉ cách sửa cho mình với.Cám ơn trước

buiminhlanh
22-04-2010, 05:48 PM
thẻ nhớ máy nokia 5300 của mình đang xài bỗng dưng cũng mất tiêu,bấm vào thì nó báo là thẻ chưa định dạng,vậy là sao,chỉ cách sửa cho mình với.Cám ơn trước
thì bạn định dạng lại thẻ la xong.:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?

lamnhanphihn
31-07-2010, 01:46 PM
toi da thu roi ok
toi da cuu duoc cai the MMC bi hong bo lau roi chi can den cach thu hai thoi
cam on nhe

haonguttu
28-06-2011, 07:18 PM
hom bua minh len mang tai nhac ma ko biet bam nham phai nut gi ma the nho tu 1g xuong con 16k,lam sao sua day ban:roll: